วันที่ 26 พฤศจิกายน 2566 องค์การนำสิตมหาวิทยาลัยทักษิณ ร่วมกับฝ่ายกิจการนิสิต และเครือข่ายทั้งภายในและภายนอกมหาวิทยาลัย ร่วมจัดงาน TSU RUNNING CHALLENGE 55 th Anniversary of TSU วิ่งสถาปนา 55 ปี มหาวิทยาลัยทักษิณ ณ มหาวิทยาลัยทักษิณ วิทยาเขตสงขลา เนื่องในโอกาสครบรอบปีที่ 55 การสถาปนามหาวิทยาลัยทักษิณ โดยมีรองศาสตราจารย์ ดร.ณฐพงศ์ จิตรนิรัตน์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยทักษิณ เป็นประธานเปิดงาน
สำหรับวัตถุประสงค์การจัดงานเพื่อเชิญชวนทุกท่านร่วมวิ่งเพื่อสุขภาพโดยรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายจะมอบเป็นทุนการศึกษาให้แก่นิสิตมหาวิทยาลัยทักษิณ ที่มีผลการเรียนดี มีคุณธรรมจริยธรรมแต่ขาดแคลนทุนทรัพย์ และเพื่อสนับสนุนการจัดกิจกรรมสาธารณประโยชน์ ของมหาวิทยาลัยกับชุมชน
ซึ่งการจัดกิจกรรมแข่งขันแบ่งเป็น 2 ประเภท ประกอบด้วย ประเภท มินิมาราธอน 10 กิโลเมตร และฟันรัน 5 กิโลเมตร มีผู้สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน 1,500 คน โดยมีหน่วยงานสนับสนุน อาทิ บ.หาดทิพย์ จำกัด (มหาชน) บ.โตโยต้า ธนาคารออมสิน เทศบาลเมืองเขารูปช้าง สมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยทักษิณ และเครือข่ายพันธมิตรของมหาวิทยาลัยทักษิณ และขอแสดงความยินดีกับนักวิ่งทุกท่านที่ได้รับเหรียญรางวัลและถ้วยรางวัลจากการแข่งขันในครั้งนี้